Go Back   DIỄN ĐÀN YÊU MÔ HÌNH > CUỘC THI "NGHỆ NHÂN MÔ HÌNH QUÂN SỰ 2011" > Các bài dự thi (Post ở đây)
Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Các bài dự thi (Post ở đây) Đây là nơi tiếp nhận các bài tham gia dự thi chính thức

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 17-10-11, 21:52
NNMHQS1103 NNMHQS1103 is offline
Junior Member

NNMHQS1103 is on a distinguished road
Default 1355_rok&us M48a5 Patton Medium Tank 1/35 Academy

Nickname dự thi: NNMHQS1103
Mã sản phẩm dự thi: 1355
Thể loại dự thi: mô hình ráp không sơn
Tên sản phẩm dự thi: R.O.K & US Army M48A5 Patton Medium Tank
Tỉ lệ:1/35
Hãng sản xuất: Academy
Sau đây là một số thông tin về M48A5:

M48 là loại xe tăng do Hoa Kỳ thiết kế. Nó được các đồng minh của Hoa Kỳ, nhất là NATO, sử dụng nhiều. M48 Patton được thiết kế thay cho xe tăng M47 và M4 Sherman. Số lượng chế tạo M48 khoảng: ~ 12000 chiếc.
Các thông số kỹ thuật chính:
Trọng lượng: M48: 49,6 khi ở trạng thái sẵn sàng chiến đấu.
Chiều dài: 9,3m.
Chiều rộng: 3,65m.
Chiều cao:10,07’(3,1m).
Kíp chiến đấu: 4 người(chỉ huy, xạ thủ, nạp đạn, lái xe).
Bọc giáp: 120mm.
Vũ khí chính: pháo 90mm; riêng M48A5 và các phiên bản ra đời sau: pháo M68 105mm.
Vũ khí phụ: Súng máy M2 Browing 12,7mm
Súng máy M73 7,62mm.
Continenal AVDS-1790-2V12 750hp.
Công suất/ trọng lượng: 16,6 tấn.
Hệ truyền động: General Motors CD-850-4A hoặc-4B, 2 số tiến, 1 số lùi.
Hệ thống treo: Torsion bars.
Sức chứa nhiên liệu: 757 lít.
Tầm hoạt dộng: 463 km.
Tốc độ: 48km/h (M48A5).
Vài lời về bản thân:

Kính thưa các chú các bác, các anh chị đam mê mô hình, em thực ra là một học sinh lớp 8. Em đến với mô hình là do một sự hoàn toàn bất ngờ. Cách đây 2 năm, em được người cậu mua cho chiếc SHUTTLE & 747 CARRIER như là 1 phần thưởng sau một năm học. Lúc đó em nghĩ rằng đây cũng chỉ là một món lắp ráp thuần túy mà khi đó em vẫn chưa biết về mô hình là gì. Khi em và cậu em ráp xong(tất nhiên là cậu của em cũng chỉ là một tay ráp nghiệp dư mà thôi), em mới thấy lạ vì tại sao mà ráp xong nó lại không có màu như hình trên hộp, em mới thấy rằng đây là một loại lắp ráp mới, sau đó em đã cố công tìm hiểu và sau đó mới biết, đây là mô hình lắp ráp. Vì do điều kiện kinh tế hạn chế và nhà xa Sài Gòn nữa (ở Bến Tre lận) nên em không mua thêm nữa. Vào hè năm sau, em được lên Sài Gòn chơi, sau đó em theo mảnh giấy quảng cáo trên đó đến ngay cửa hàng Rô Bô ở đường Cao Thắng, em đi vào ngay lập tức. Khi đi vào, em cảm thấy mình bị choáng ngộp bởi các mô hình đủ thể loại, tỉ lệ của ACADEMY và TRUMPETER, lúc đó em mới cảm nhận được sự thú vị và lí thú của mô hình lắp ráp. Em rất thích các mô hình về tank và các phương tiện chiến đấu mặt đất là vì chúng rất là đẹp và to lớn, các mô hình “vua chiến trường’’ đã làm cho em mê mẩn. Em lập tức giục cậu em mua chiếc Russia KV-1 model 1942 Lightweight Cast Tank của hãng Trumpeter và sơn về nhà và tự tay lắp ráp, không có sự chỉ dẫn của “tiền bối” nào. Và thật là hạnh phúc khi em đã ráp xong chiếc xe tank này một cách khá mĩ mãn (chỉ trừ đầu xe tăng đã bị hỏng, không xoay chuyển được do em sơ ý và sơn không tốt lắm, do đây là chiếc tank đầu tiên, mà vì em mới nhập môn mà chưa có sự chỉ dẫn nào của tiền bối nào nên run tay) , cả nhà em điều vỗ tay hoan hô, lúc đó em thấy thật là hạnh phúc làm sao. Và sau đó em lại mua chiếc M998 Cargo/Troop Carrier và chiếc này em lại ráp khá thành công, chỉ trừ việc sơn theo phiên bản Troop Carrier có vẻ quằn quện và hơi xấu (chính vì lẽ đó mà em đã thi thể loại mô hình ráp không sơn trong cuộc thi này),vì em muốn sau khi bài em đăng sẽ được các anh chị kinh nghiệm chỉ giáo kinh nghiệm sơn phết (bằng cọ, vì em có ít tiền nên không đủ mua súng phun và máy bơm được) .Và hè năm 2011 này, em tậu chiếc M48A5 này tại cửa hàng Rô Bô, được người bán giới thiệu về cuộc thi này, em đã quyết định tham gia để so sánh mô hình của mình với các mô hình của các đàn anh đàn chị để có thể so sánh, đúc tỉa kinh nghiệm làm mô hình tốt hơn. Em hi vọng trong cuộc thi này nếu em lọt vào vòng chung kết thì đó đã là điều vui nhất đối với em rồi. Em hi vọng một ngày nào đó, được sự cho phép, em sẽ làm một sa bàn mô tả về một trận đánh trong Thế chiến thứ Hai như em thấy trong game BLITZKRIEG hay FRONTLINE FIELDS OF THUNDER (lúc đó em mong các anh chị kinh nghiệm chỉ dẫn cách làm và kinh nghiệm cho em, em xin cảm ơn). Em xin cảm ơn BTC đã tổ chức cuộc thi này giúp em có cơ hội tham gia vào giới mô hình và hoàn thiện hơn kỹ năng làm mô hình của mình là để niềm đam mê của em được trọn vẹn.
Một lần nữa em mong nhận được các ý kiến đóng góp,nhận xét, phê bình của các thí sinh tham gia cuộc thi và các anh chị & các “tiền bối” có kinh nghiệm để hoàn thiện hơn kiến thức lắp ráp và kỹ năng sơn mô hình của em.Em xin cảm ơn nhiều.
Hình Kèm Theo

Old 09-11-11, 17:18
meoma115 meoma115 is offline
Junior Member

meoma115 is on a distinguished road
Default Ðề: 1355_rok&us M48a5 Patton Medium Tank 1/35 Academy

bác ráp chiếc xe tăng này trong đẹp lắm nhưng mà còn về sơn thì chưa được lắm
Old 27-12-11, 23:48
tigermac tigermac is offline
Junior Member

tigermac is on a distinguished road

Mình thấy bác ghi là thể loại ráp không sơn (có thể sơn sau), vậy thì dán decal chi vậy bác?
Thông thường sau khi sơn mới dán decal, vì vậy nếu tham dự thể loại ráp ko sơn thì ko dán decal
Bác dùng keo dán gì mà nó chảy tùm lum thế. Nếu có điều kiện thì dùng keo Extra thin của Tamiya và keo dán của Academy. Keo Academy thì đặc hơn nên chỉ dùng để dán một số chi tiết nhất định, còn phần lớn dùng keo extra thin. Keo dán sắt hay super glue chỉ dùng để dán chi tiết PE, resin thôi.
Do mới chơi thì bác nên chú ý ráp cho khéo và xử lý các mối nối cho đẹp. Chổ nào hở quá thì phải trét putty và chà nhám. Chú ý cạo gọt các đường khuôn cũng như vết cắt từ vĩ ra....

thay đổi nội dung bởi: tigermac, 27-12-11 lúc 23:56.
Old 01-01-12, 13:39
NNMHQS1103 NNMHQS1103 is offline
Junior Member

NNMHQS1103 is on a distinguished road
Post Ðề: 1355_rok&us M48a5 Patton Medium Tank 1/35 Academy

Thanks bác tigermac đã góp ý và luận cho bài thi của em. Cái vụ decal là do em chưa bit nên dán lên cho nó đẹp đó mà(^^). Còn vụ keo dán chảy tùm lum là vì em quên mua cọ nhỏ để quét chi tiết mà em trét keo lên chi tiết nên ra vậy. Còn loại keo em xài là loại cho sẵn trong hộp( tha lỗi cho em vì em có quá ít kinh nghiệm, xin được chỉ giáo nhiều hơn). Cảm ơn bác đã bình luận cho em lần nữa và xin bác hãy chĩ giáo nhiều hơn về kinh nghiệm chơi và nhiều thứ khác nữa. Thanks
Old 14-01-12, 10:52
huynhphuty huynhphuty is offline
Junior Member

huynhphuty is on a distinguished road

Bác mới chơi mà làm như vậy thì khá rồi. Nhưng bác ráp thành 1 chiếc như vậy rồi thì khi muốn sơn sẽ rất khó. Bác nên ráp thành từng cụm đễ dễ sơn phết, rồi sau đó mới dán lại với nhau. Một cái nữa là bác chưa sơn thì đừng dán decal.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn
You may không post new threads
You may không post replies
You may không post attachments
You may không edit your posts

vB code is Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt